Bảo hiểm thất nghiệp được tính như thế nào

      187

Quy định cách tính bảo hiểm thất nghiệp mới nhất 2022. Điều kiện hưởng, mức hưởng, cách tính mức hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động mới nhất năm 2022.

Bạn đang xem: Bảo hiểm thất nghiệp được tính như thế nào


Chế độ bảo hiểm thất nghiệp là một trong những chế độ bảo hiểm xã hội được quan tâm đặc biệt trong thời gian qua. Vậy điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp là gì? Cách tính mức hưởng trợ cấp thất nghiệp đối với người lao động như thế nào? Để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp người lao động cần tiến hành những thủ tục nào?

*

 Luật sư tư vấn về bảo hiểm thất nghiệp qua tổng đài:1900.6568

“6. Sau thời hạn 03 tháng kể từ ngày người lao động hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng người lao động không đến nhận tiền trợ cấp thất nghiệp và không thông báo bằng văn bản với tổ chức bảo hiểm xã hội nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động đó được xác định là không có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với số tiền trợ cấp thất nghiệp mà người lao động không đến nhận được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

Trong thời hạn 07 ngày làm việc sau thời hạn nêu trên, tổ chức bảo hiểm xã hội phải thông báo bằng văn bản với trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp về việc người lao động không đến nhận tiền trợ cấp thất nghiệp. Thông báo về việc người lao động không đến nhận tiền trợ cấp thất nghiệp thực hiện theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận được thông báo của tổ chức bảo hiểm xã hội, trung tâm dịch vụ việc làm có trách nhiệm xem xét, trình Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội quyết định về việc bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động.

Xem thêm: Dù Mai Đây Ai Thay Anh Yêu Em, Vu Cat Tuong Mơ English Translation

Quyết định về việc bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được trung tâm dịch vụ việc làm gửi: 01 bản đến Bảo hiểm xã hội cấp tỉnh để thực hiện bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động; 01 bản đến người lao động. Quyết định về việc bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp thực hiện theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.”

5. Trường hợp bị buộc thôi việc có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Tóm tắt câu hỏi: 

Luật sư tư vấn:

Do nhìn thấy tờ giấy thông báo kêu gọi công nhân đình công dán ở bảng thông báo, bị rơi xuống nhưng anh đã nhặt lên và dán lại vào chỗ đó, mà không mang nộp cho công đoàn vì vậy phía công ty cho rằng anh là người đứng lên kêu gọi đình công, nên buộc anh thôi việc với lý do vi phạm nội quy của công ty. Theo quy định để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp phải đáp ứng điều kiện sau:

Theo khoản 1, Điều 49, Luật việc làm năm 2013, nếu người lao động bị chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc thuộc một trong hai trường hợp sau thì sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp:

– Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật;

 Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng

Trường hợp của bạn công ty muốn chấm dứt hợp đồng với anh nên bạn không thuộc trong các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động trái luật nên bạn vẫn được hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Việc anh đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp được 4 năm đã thỏa mãn điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại khoản 2, Điều 49, Luật việc làm năm 2013.

Do đó, để hưởng trợ cấp thất nghiệp anh cần phải đảm bảo thêm hai điều kiện nữa, cụ thể được quy định tại khoản 3 và khoản 4, Điều 49, Luật việc làm năm 2013.